By Polycarp Machira, Dodoma

THE Tanzania Livestock Research
Institute (Taliri) is conducting a study
on donkeys in effort to improve welfare
of the pack animal in the country and
advice the government accordingly.

Globally, donkeys are facing a
population crisis because of the huge
demand for their skins, bones and meat
in China, where they are used to make
health foods and traditional medicine.

Donkey meat is also a popular food,
but a huge drop in the number of
Chinese donkeys and the fact they are
slow to reproduce, has forced suppliers
to look elsewhere.

Tanzania like other African countries
has been badly hit because the animals
are such an important part of life for
transport and farming - particularly in
poorer communities.

Dr Jonas Kilima, director, technology
transfer and researcher at TALIRI told
this paper that there is need to establish
several factors affecting development
of donkey in the country, noting that
there is very little information about
the animal.

He said his institution is working to
get to know among others gestation
| period of the animals, the reproduction

| cycle in general and what best can be
done to improve their welfare.
~ “Unlike other animals such as goats,
| sheep and cows, little is known about
‘ _q(’)nkey. one of the domestic animals
| that is commonly used for transport
‘and other dut:es mainly in the rural
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—* Govt working on strategies *

to improve welfare of pack

donkeys - TALIRI director
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While the Dodoma based abattoir
is closed down, the Shinyanga ong
is operating at full capacity an;]
its management has asked lh}
government to allow them procegs
as many donkeys as possible. Jt
currently operates under slaughter
permit of 30 donkeys per day.

Dr Kizima said during a visit [0
districts of IringaChemba, Arusha
district council, Longido and Dodoma,
several farmers complained of theft
of donkeys by people who reportedly
transport them to the nearest abattoifs.

According the researcher, the,
is need to establish the best way (o
promote the working animals {o
ensure the multiplication lest they face
extinction.

Dr Stanford Ndibalema, a director i ln
the Department of Veterinary Serwce;s
under the Ministry of Livestock and
Fisheries noted that the govemme_qt
allowed slaughter of donkeys in the
country because a lot of donkeys wé5e
being smuggled to Kenya

The government also believed l[
was losing out on potential revenues
from donkeys stolen in Tanzania aup
slaughtered in Kenyan abattoirs for
export to China.

“We found ourselves in a 51tuat10n
where we had no slaughter housgs
operating, and yet more donkeys
were being stolen from Tanzania an:id
smuggled to Kenya. There were buye
in Tanzania who were encourag\gg
and incentivising donkey theft and
smuggling into Kenya,” Ndibalema said.

“With the ever-increasing number of
stolen donkeys trafficked into Keny
we decided to let the abattoirs re-
open in February 2018. The idea was
to let them operate while govemment
worked out ways of regulating the
industry to ensure it does not drive our
donkeys to extinction.”

He acknowledged that there \s
serious decrease of donkeys in the
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u ya samaki

zasafirishwa tena Mwanza

NA BALTAZAR MASHAKA
NJ chache baada ya kuzinduliwa kwa
safari 2a kimataifa kwenve Uwanja wa
Ndege wa Mwanza hehena va plll ya
MINotu ya samaki tani 20 imesafir 1shwa

1:‘;‘., kwa r;uhn:ﬁ ya Shirika la Rwadair A330-
300 yenye usajili OXR-WP kwenda Brusels
nchin L Ibelgiji :

Ndege hiyo flirejea nchini ikitokea
Uholanzi na kuondoka tena na tani 20 za
MiNaafu ya samaki ambapo gharama ya
MZIgo na usafirishaji umegharimu kiasi cha
USD 80200 ambapo shehena hiyo ya minofu
ya sevnlakn Imesindikwa na kuzalishwa kwenye
viwdiiGa viwili wa Tanzania Fish Processors
Ltd (tani 16) na Nile Perch Fisheries Ltd (tani
NNe) ambazo zimegharimu Dola za Marekani
(USD) 80200

Mkuuwa Mkoawa Mwanza, JohnMongela;
akizungumza baada ya kushuhudia awamu
pili ya ubebwaiji wa mzigo huo, alisema senkaﬁ
Imewekeza fedha nyingi katika ujenzi jengo
hilo la mizigo ambapo Rdege yoyote duniani
INaweza Kutua katika eneo Eulo.

. Alisema tija ya uwekezaji huo inaanza
kuonekana kwa rasilimali kutumika IDasawo,
Sambamba na wenye viwanda vya samaki
kuanza kuona thamani ya kusafirisha bidhaa
230 nje kwa kutumia ‘uwanja huo badala

MKAZIwa .
Nyakabungo,
. Mary Johnson,
- akichagua &
- samakiainaya
_sangara kwenye
- SokoKuula
- Jiji'Ta Mwanza,
lililojengwa

kwa muda

katika Kata ya
Mbugani wilayani
Nyamagana.
(Picha na Baltazar
Mashaka).

ya mizigo yao kukosa ndege na kulazimika
kufuata huduma hiyo nchi jirani ya Kerya

‘Haya nl maono ya Hﬁns k. Magufuli
na ni maelekezo yake ya muda mfupi
ambayo utekelezajl wake umefanyika kwa
haraka. Pia, biashara hil imeanza kufufuka
na mahitaji yanazidi kuwa makubwa, hivyo
Wakazi wa Mwanza wachangamkie fursa hii
kikamilifu"alisema Mongela

Aidha, Mtendaijl M%l}u wa: Kampuni ya
Huduma za Meli ( MSCL) Eric Hamissi, alisema
Tanzania kwa utajiri ilionao inaweza kufanya
mambo makubwa kwa kusafirisha minofu ya
samaki, lakini baadaye watasafirisha nyamaya
ng:ombe na mbuzi na kupongeza mapinduzi
hayo makubwa yallyofanywa na serikali ya
awamu ya tano

Naye Meneja wa Kiwanda cha Nile
Perch Fisheries Ltd, Ruesh Mohan, alisema
kusafirisha  mzigo  kutokea  Mwanza
kumewapunguzia gharama za usafirishaji na
kuiomba serikali kuangalia namna ya kupata
usafiri huo wa ndege kwa wiki mara mbili
na kwamba licha ya soko la samaki kushuka
sababu ya ugonjwa wa homa kali ya mapafu
(COVID -19) bado viwanda Vyao vina uwezo
wa kuzalisha na kusafirisha tani 100 hadi 150
kwa wiki kutoka Mwanza kwenda Ulaya,

Kwa upande wake, Meneja Ryasﬂimah
Watu wa Kwanda cha Tanzania Fish
Processors Ltd, Godfrey Samwel, aliwataka
wavuvi kuendelea kufanya kazi za uvuvi

kwa bidii na kufuata taratibu zilizowekwa
na serikali kwa kuwa usafiri wa uhakika wa
kusafirisha samaki kwenda Ulaya upo na
soko la uhakika linaptikana.

Aliserna uzalishaji utakapokuwa mkubwa
usafirishajl wa bidhaa hiyo utaongezeka kwa
sababu kutakuwa na malighafi za kutosha
ambpo aliomba serikali kuangalla namna
ya kuwa na ndege ya ndani itakayosafirisha
mzigo kwenda nchi mbalimbali za Ulaya ili
kukuza uchumi wa nchi.

«Tulianza na tani nane leo tunasafirisha
tani 16 za minofu ya samaki, mzigo pamoja
na gharama za usafirishaji ni dola 64200,
hiwo imani yetu ni kuendelea kusafirisha
mzigo mkubwa zaidi kwani awali tulipata
taabu kusafirisha mzigo kwa njia ya barabara
kwa kutumia malori kwenda Nairobi wakati
mwingine gari lkihariblka njiani  mMzigo
unaharibika na kutofika kwa muda, «alisema
Samwel,

Meneja wa Uwanja wa Ndege wa Mwanza,
Pascal Kalumbete, alisema uwekezaji wa
miundombinu ya kisasa uliofanywa na serikali
unawezesha ndege za ukubwa na aina yoyote
kutua na kuruka kwenye uwanja huo na
kuongeza kuwa jengo la mizigo lina uwezo wa
kuhifadhi mizigo inayoharibika haraka (mazao
mabichi) na mazao makavu na kuzitaka sekta
binafsi (wawekezaji wazawa) kuchangamkia
fursa hiyo na kutengeneza soko la kimataifa.
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e yrawssy L G VNS NAUDU 1awala (KAS) VIKoa wa Pwani, DKt Delphine viagere; 5alozi wa
Tanzania Nchini Algeria, Jacob Kingu; Balozi wa Tanzania Nchini Msumbiji, Balozi Phaustine Kasike: Balozi

wa Tanzania Nchini Kenya, Balozi John Si j i
B et Genrl ohn bl'mgo. ?'ID ic?w ar:1 aSllkmultlJSChawene pamoja na Mkurugenzi Mkuu wa TAKUKUle,
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Asimulia alivyoibiwa ng’ombe, kukatwa mapanga"::
Na Dismas Lyassa, katika mahojiano namwandishiwa  ndipo walipoanza kunikata kwa kufikwa na mkasa kama huu wa m
Kibaha habanhxznka{nkaMtaawaLumumba, upanga,'alisema. kuvamiwa na kukatwa mapanga. | mo
Kata ya Pangani Halmashauri ya Akifafanua zaidi alisema llivyo ni kwamba mimi nimekuwa | wa

® ® VKAZl wa Mtaa wa Kibaha, mkoani Pwani ambaye ilivyokuwa ni kwamba alipoanza mwajiiwa wa Mitambatoka 1997,
Lumumba, Kata ya Panganiiliyopo ~ Machi mosi mwaka huu alivamiwa  kuwafuatilia wezi hao, alimulikwa na hataal)aada ya mkataba kumalizika,
Halmashauri ya Kibaha mkoani  nakukatwamapanga kishamifugo  tochi usoni, kisha ndipo wakaanza  pikawa nimebaki hapa naishi kama

Pwani, Rafael Damiani Chilongozi  yake kuibwa na watu usiku akiwa kumkata kwa upanga hadi alizi wa eneo lao. Eneo hil Po
ameelezea mkasaaliokabiliana%ao )éme]ala kwenze nyumba yake. akapoteza fahamu. Ni kutokana na mnwazligghilzr:wgﬁani wapo mbali Il;lt
Machi Mosi, mwaka huu baada ya Alisema, siku hiyo usiku akiwa makelele aliyopiga ndipo baadae " mNatamani kama ingewezekana T}l
kuvamiliwa na watu wasiojulikana amelala, watu walimvamia na  sana majirani walimchukua na  inoenata silaha au namna | w
kisha kumuibia ng'ombe wake na kuanza kumkatakata mapanga huku kumggleka Polisi kisha Hosp[talalga hyingine yoyote ya kupata ulinzi s
kukatwa mapanga. wengine wakianza kuwaswagwa Tum i ambako alipatiwa matibabu “IY nign dee(,ae KB
“Katika maisha yangu sikuwahi ng’wb;z wgke na kulqu%a rll?:/)é 2;1 r?%stﬁ) :tr)rcjemhuswa akiendelea niibo na majirani mbal, Lakini pa E:
iri ; ao walian ; PO Lak] !
tuugmgm?umhbgllgugﬁas |hklllJ Eg:ge'wzg kuwas?A/:ga ng'ombe na kuondoka Kwa upande wake kaka wa SlWBlefUml'_'fsggglfain NEL mgl‘:v@egm z
'ombe na kukatwa mapanga, nao. Nikiwa mmelala, nilihisi kama ~ Damian, Deodatus Chilongozi ~ sabab g hy o%din S
R%iona kama mkosi, lakini naamlni nje hakuko kawaida, ika|1_n|b|_d! ﬁn;ngagﬁsr;%y: Tvz]lﬂlelxqtivgl?kgg hﬁg rrgial\(zwag r)@g‘ng mng Iangg kubwayr?i E
Mingu amenisimamia, kyan, gL ando kua:lri\gna !grggg Iin)gtokea eye hakuwepo. Lakini kwa Serikali kuangalia kuniruhusu | |
f kinaendelea nje, kwani ng yey |
i S aI'kuwawanap} akelelezisizoza anamshukuru Mungu kwa kumiliki silaha yoyote hata kamani | ;
yangunimewors Kupamoate \lévaml/ajda, ndipo n%abaini kunawizi kumsaidia kupatikana n ombe gobole ili niweze kujlinda kwan i | ¢

mwenyewe hadi kufanikiwa ar ! aNlimi nimekuwa naishi eneo dohiki kimeniogopesha
; S " lkabidi kuwafuatilia  wake. "Miminimex | ) kiten nioy
i :;?én':‘i'rllsiearﬁ?asema hayo jana :/Jvr:]a?s r\:\::la?claev?/alio?(u:/v; nang'ombe, hil kwa zaidi ya miaka 20, siawahi_alisema Chilongo
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Stanley Karu (KUsnoto), WaKIKaniani msaada Wa VydaKuld I1d Vildd KllIBd UlliUl ya 11adiivunvey g sl 5o o
i wa kituo cha kulelea watoto yatima cha Malaika Kids wilayani Kinondoni jijini Dar es Salaam, jana.PICHA: MPIGAPICHA WETU

*Wataalamu wa uvuvi

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

WATAALAMU wa vyombo vya uvuvi
nchini wataanza kuajiriwa kitaifa na ki-
mataifa, baada ya Bunge kuridhia mkataba
wa kimataifa wa viwango vya mafunzo na
utoaji vyet kwa wafanyakazi wa vyombo vya
uvuvi wa mwaka 1995.

Akisoma mkataba huo bungeni jijini hapa
jana, kwa niaba ya Waziri wa Ujenzi, Uchuku-
zi na Mawasiliano, Waziri wa Nishati, Dk. Me-
dard Kalemani, alisema kuridhiwa kwa mka-
taba huo kutaleta manufaa tisa kwa taifa.

Dk. Kalemani alisema kwanza utatoa fursa
Zza ajira za ndani na za kimataifa kwa wataal-
amu wa vyombo vya uvuvi.

Alisema pia kutahakikisha kuwapo kwa
ukaguzi wa waangalizi wenye weledi ambao
kuwapo kwao kutahakikisha matumizi ende-
levu ya rasilimali za bahari.

“Kutaimarisha vyuo vya ndani vya mafun-

\WASKRE uK % o

z0 ya uvuvi na kutambulika kimataifa, ku-
wapo kwa viwango bora vya ufundishaji wa
wanafunzi katika vyuo vya uvuvi nchini,”
alisema Waziri Kalemani.

Alisema kuidhinishwa kwa mkataba huo
kutaimarisha usalama wa wafanyakazi ka-
tika vyombo vya uvuvi na hivyo kupunguza
ajali.
“Kwa mujibu wa takwimu za mwaka 1994,
kazi ya uvuvi ilionekana kuwa ni kati ya kazi
hatari duniani kwa kusababisha wastani wa
wavuvi 24,000 kupoteza maisha kila mwaka.
Idadi hii ni zaidi ya mara 10 ya vifo vinavyo-
tokea katika meli za biashara,” alisema Wa-
ziri Kalemani.

Alisena mkataba huo pia utawezesha kui-
marika kwa ulinzi, usalama na uhifadhi wa
mazingira ya bahari pamoja na kuimarisha
kwa upatikanaji wa takwimu na taarifa mbal-
imbali katika sekta ya uvuvi.

Alisema manufaa ya kupitishwa kwa azi-

kupata ajira k

mio hilo ni pamoja na kuwezesha Wakala wa
Elimu na Mafunzo ya Uvuvi kutoa mafunzo
na vyeti vinavyotambulika kimataifa katika
uvuvi wa vyombo vya bahari kuu.

Waziri Kalemani alisema baadhi ya mad-
hara yanayoweza kutokea iwapo mkataba
huo hautaridhiwa ni pamoja na Watanzania
kutoajirika katika nafasi za kimataifa eneo la
uvuvi wa bahari kuu, kinyume na wale wa-
naofanya kazi katika meli za biashara.

Alisema pia Tanzania itakosa nguvu za uk-
aguzi na uangalizi wenye weledi kwa meli za
kimataifa zinazofanya kazi katika bahari kuu
kwa ajili ya kuhakikisha matumizi endelevu
ya rasilimali za bahari. ;

Alisema kutasababisha kukosekana kwa
usimamizi wa ulinzi, usalama na uchafuzi |
wa mazingira ya bahari, Tanzania kutoo "
kana kuwa eneo salama la kuvua. v
kutofikia viwango vya kimataifa.
Alisema Tanzania itako%;
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kusimamia sekta ya uvuvi

Na RAMADHAN HASSAN
- DODOMA
BAADHI  vya wabunge

wameiomba Serikali kuunda
chombo  maalumu  c¢ha
kusimamia sekta ya uvuvi ili
iweze kuinufaisha nchi,
Wakichangia ~ mijadala
wa azimio la mkataba wa
kimataifa wa viwango vya
mafunzo na utoaji vyeti kwa
wafanyakazi - wa  vyombo
Vya uvuvi wa mwaka 1995
bungeni jana,  waliiomba
Serikali - kuunda  chombo
maalumu  cha kusimamia
sekta ya uvuvi ili iweze
kuinufaisha nchi.
Mbunge wa Masasi, Dk.
Rashid Chuwachuwa (CCM)
alisema ni muhimu Serikali
ikaweka chombo maalumu
cha kusimamia sekta va
uvuvi ili iweze kunufaika
na rasilimali zilizopo katika
| eneo hilo.
L “Naona ipo  sababu
Serikali kuwekeza katika
uvuvi wa bahari kuu kwa
kununua meli kama zile
katika maziwa makuu ili

kuendelea kupata kipato
kikubwa.

“Ninakubaliana kwa
dhati kabisa na nia ya Serikali

kuleta azimio hili, naomba
turidhie wavuvi  waweze
kutambulika katika sura
ya kimataifa,” alisema Dk.
- Chuwachuwa.

- Mbunge wa Viti
~ Maalumu, Hawa Mchafu
~ (CCM), alisema walichelewa
~ kupitisha azimio hilo kwani
" lina mambo mazuri kwa

ya Kiswahili, unatakiwa
ja katika lugha vya
ili unapokuwa na
mu  wa azimio hili.
lia vyombo vya uvuvi,
uwa katika mikono

“Wataweza kwenda
kwenye zile meli kwenye
bahari kuu, meli zinazokuja
kuvua mpaka 100, ushauri
wangu  kaeni  pamoja
mawaziri msaidiane
Kutengeneza sheria nzuri”
alisema Dau.

MKATABA WENYEWE

Akisoma mkataba huo
bungeni jijini hapa jana kwa
niaba ya Waziri wa Ujenzi,
Uchukuzi na Mawasiliano,
Waziri  wa  Nishati, Dk
Medard Kalémani alisema
kuridhiwa kwa mkataba huo
kutaleta manufaa tisa kwa
taifa.

Dk. Kalemani alisema
kwanza utatoa fursa za ajira
za ndani na za kimataifa kwa
wataalamu wa vyombo vya
uvuvi.

Alisema pia
kutahakikisha kuwapo kwa
ukaguzi wa waangalizi wenye
weledi ambao kuwapo kwao
kutahakikisha matumizi
endelevu va rasilimali za
bahari.

“Kwa mujibu wa
takwimu za mwaka 1994, kazi
va uvuvi ilionekana kuwa ni
kati va kazi hatari duniani
kwa kusababisha wastani
wa wavuvi 24,000 kupoteza
maisha kila mwaka. Idadi hii
ni zaidi ya mara 10 ya vifo
vinavyotokea katika meli
za biashara” alisema Dk
Kalemani.

Alisema mkataba huo
pia utawezesha kuimarika
kwa ulinzi, usalama na
uhifadhi wa mazingira ya
bahari pamoja na kuimarisha
upatikanaji wa takwimu na
taarifa mbalimbali  katika
sekta ya uvuvi.

Dk. Kalemani alisema
manufaa  ya  kupitishwa
kwa azimio hilo ni pamoja
na kuwezesha Wakala wa
Elimu na Mafunzo ya Uvuvi
kutoa mafunzo na vyeti
vinavyotambulika kimataifa
katika uvuvi wa vyombo vva
bahari kuu.

Alisema  baadhi  ya

madhara yanayoweza
kutokea iwapo mkataba huu
hautaridhiwa, ni pamoja
na  Watanzania kutoajirika
katika nafasi za kimataifa
katika eneo la uvuvi wa
bahari kuu, kinyume na wale
wanaofanya kazi katika meli
za biashara.

Akisoma ushauri
wa Kamati ya Bunge ya
Miundombinu, Makamu
Mwenyekiti ~ wa  kamati
hiyo, Hawa Mchafu alisema
ni muhimu kwa Serikali
kuzingatia mikataba ambayo
ni mizuri na yenye faida kwa
nchi na kuiwasilisha bungeni
ili kuridhiwa mapema na
kuanza kunufaika badala ya
kusubiri athari zitokee.

Alisema ni  muhimu
Serikali iharakishe kuandaa
sera ya bahari kwani ni
muhimu sana, hasa kama
nchi  inataka  kuwekeza
na kunufaika na uchumi
unaotokana na bahari.

Vilevile alishauri shirika
la Uwakala wa Meli Tanzania
(TASAC) kuimarishwa na
kuboreshwa kwa kuhakikisha
linakuwa na vitendea kazi
bora na vyenve kukidhi
viwango vya taifa na
kimataifa kwenye kufanya
kaguzi.

Akisoma maoni vya
Kambi Rasmi ya Upinzani
Bungeni, Msemaji Mkuu wa
Kambi hiyo katika Wizara
ya Ujenzi, Uchukuzi na
Mwasiliano, Susan Kiwanga,
alisema mkataba huo una
maudhui mazuri kwa kuwa
utawafanya wananchi ambao
ni wafanyakazi wa vyombo
vya uvuvi, kuwa na viwango
vya kimataifa.

Alisema kwa kufanya
hivvo  kutakuwa na
ushindani katika soko la ajira
la kimataifa.

Waziri  wa  Mifugo
na Uvuvi, [uhaga Mpina
akichangia mjadala - huo,
alisema mtu yeyote ambaye
atavunja sheria za nchi
atakamatwa bila ya kuangalia
yeve ni nani.
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